Fresh News

Uganda
. Antichi Stati ~ Former Countries

. Regno del Buganda


dal 1939 al 1967 e dal 24/7/1993

 

Regno di Ankole


dal 20/11/1993

 

 

Regno di Bunyoro-Kitara

1934/ 1967 e dal 24/4/1993

 

 

Regno del Rwenzururu

dal 1/10/2007

 

Regno di Tooro

1964/1967 e dal 24/7/1993




Map


x
Cronologia

 

Regno del Buganda
Regno dal XIV secolo
Primi Ministri (Katikkiro) 
Residenti Britannici 1939/1962

Regno di Ankole (Nkore)
Regno dal 1430
Primi Ministri / Enganzi 1898/1967

Regno di Bunyoro-Kitara
Regno dal 1450
Primi Ministri / Katikir dal 1898

Regno di Tooro (Toro)
Regno dal 1822
Primi Ministri / Omuhikirwa dal 1993

Regno del Rwenzururu
Regno / Omusinga dal 1962
Primi Ministri 1962/1982 
Presidente Esecutivo del Consiglio dal 2008

 

 

Sources
 


up

Cronologia

 

Regno del Buganda

 


dal 1939 al 1967 e dal 24/7/1993

 

. popolazione:  6.278.000 ab.

. Capitale:  Mmengo [Kampala]
(Nabulagala 1882-90, 1870-72, 1856-60; Lubaga 1880-82, 1875-79; Kikandwa 1879-80; Kabodha 1872-75; Nnakawa 1865-70; Bbanda 1862-65; Nakatema 1860-62; Mulago 1850-56; Mengo fino al 1850)

 

 

. Inno Locale: "Ekitiibwa kya Buganda" (Buganda National Anthem)

Composed by Reverend Polycarp Kakooza (Nte clan)

1. Okuva edda n'edda eryo lyonna
Lino eggwanga Buganda
Nti lyamanyibwa nnyo eggwanga lyaffe
Okwetoloola ensi yonna
Chorus
Twesiimye nnyo!
Twesiimye nnyo!
Olwa Buganda yaffe!
Ekitiibwa kya Buganda kyava dda!
Naffe tukikuumenga!

2. Abazira ennyo abatusooka
Baalwana nnyo mu ntalo
Ne balyagala nnyo eggwanga lyaffe
Naffe tulyagalenga

3. Ffe abaana ba leero ka tulwane
Okukuza Buganda
Nga tujjukira nnyo bajjajja baffe
Baafirira ensi yaffe

4. Nze naayimba ntya ne sitenda
Ssaabasajja Kabaka
Asaanira afuge Obuganda bwonna
Naffe nga tumwesiga

5. Katonda omulungi ow'ekisa
Otubeere Mukama
Otubundugguleko emikisa gyo era
Bbaffe omukuumenga



Le Date:

 

1300
Regno del Buganda

xxxx
vassallo del Bunyoro fino alla fine del XVI secolo

1/7/1890
un accordo anglo tedesco riconosce il possesso britannico sull'Uganda
 
18/12/1890
La British East Africa Company occupa l'Uganda

1/4/1893
protettorato provvisorio britannico
 
11/4/1894
protettorato britannico
 
31/12/1960
dichiarazione unilaterale d'independenza
 
9/10/1962 - 1967
parte della Repubblica dell'Uganda con uno status speciale
 
24/5/1966
abolizione del Regno del Buganda
 
24/7/1993
restaurazione del Regno del Buganda

Regno dal XIV secolo  

Kato Kintu

fine del XIV secolo

 

Chwa I

 

1420

Kimera

 1420

 1447

Tembo

1447

 1474

Kiggala

1474

 1501

Kiyimba

1501

 1501

Kayima

 1528

 1528

Nakibinge

 1555

 1582

Mulondo

1582

15xx

Jemba

1582

15xx (associato)

Suuna I

1582

1609

Sekamaanya

 1609

16xx

Kimbugwe

1609

16xx (associato)

Kateregga

1636

 1663

Mutebi I

 1663

1690

Juuko

1663

1690 (associato)

Kayemba

 1663

16xx (associato)

 Tebandeke

1690

 xxx

Ndawula
(associato)

1690

1717

 Kagulu

1717

17xx

Kikulwe
(associato)

1717

 17xx

Mawanda
(associato)

1717

1741

Mwanga I

1740

1741

Namugala
(associato)

1741

1750

Kyabaggu Kabinuli
(associato)

1750

1780

 Jjunju Ssendegeya

1780

 1797

 Ssemakookiro Wasajja Nabbunga
(associato)

1797

 1814

 Kamaanya Kadduwamala Mukasa

1814

 1832

 Ssuuna II Kalema Migeekyamye

1832

10/1856

 Mukaabya Mutesa I Kayiira

10/1856

24/10/1884

 Mwanga II Basammula Ekkere

24/10/1884

10/9/1888

  Kiwewa Mutebi II

10/9/1888

21/10/1888

 Kalema Muguluma

21/10/1888

5/10/1889

 Mwanga II Basammula Ekkere

5/10/1889

9 Aug 1897

 Daudi Cwa II

14/8/1897

22/11/1939

 Apolo Kagwa (Reggente)

1898

5/8/1914

 Edward Mutebi Mutesa II (in esilio 30/11/1953 1955)

23/11/1939

30/11/1953

Paulo Kavuma (Reggente)

30/11/1953

8/12/1953

 Reggenza:
 Paulo Kavuma
+
Latimer Mpagi
+
Matayo Mugwanya                             (from 7 Jan 1954)

8/12/1953  

 

15/8/1955

Reggenza:

Prince Badru Kakungulu           +
Manyangenda
+
 Andrea Kyemwa
15/8/1955 17/10/1955

 Edward Mutebi Mutesa II

(in esilio fino al 21/11/1969)

19/10/1955

24/5/1966

 carica vacante

24/5/1966

8/9/1967

 carica abolita

8/9/1967

24/7/1993

 Ronald Muwenda Mutebi II
(in esilio dal  21/11/1969 al 24/7/1993)

 

 

24/7/1993

.

 

 

Primi Ministri (Katikkiro)

(con Tebandeke)

 

 Mujambula

(con Ndawula)

 

Nsobya

(con Kagulu)

 

Ntambi

(con Kikulwe)

 

Mawuuba

(con Kikulwe)

 

 Nakiyenje

(con Kikulwe)

 

 Nakikofu

1740

 1741

 Ssebanakitta

1741

 1750

 Kagali

1750

 17xx

 Kabinuli

17xx

 1780

 Lugoloobi

1780

 17xx

 Ssendegeya

17xx

 17xx

Mayembe

17xx

 1797

 Kagenda

1797

 xxx

 Nabbunga

xxx

 xxx

 Ssekayiba

xxx

 xxx

 Nabembezi

1814

 

 Kadduwamala

18xx

 18xx

 Katimpa

18xx

 18xx

 Kafumbirwango

18xx

 18xx

 Kimoga

18xx

 1832

 Ssebuko

1832

 18xx

 Migeekyamye

1856

 

Kayiira

18xx

 18xx

 Kisomose

18xx

 18xx

 Mayanja

18xx

 18xx

 Mulere

1884

 

 Mukasa

1888

 

 Nnyonyintono

1888

 1889

 Muguluma

1898

 1914

 Apolo Kagwa

19xx

 19xx

 Kisosonkole

1938

 1941

 Martin Luther Nsibirwa

1941

 1945

 Samwiri Wamala

1945

5/9/1945

 Martin Luther Nsibirwa

5/9/1945 1950 Michael E. Kawalya-Kagwa

1953

 24/8/1955

 Paulo Kavuma

24/8/1955

 18/11/1964

 Michael Kintu

18/11/1964

 1966

 Jehoash Mayanja Nkangi

1966

 1993

carica abolita

1993

 1994

 Jehoash Mayanja Nkangi

1994

 28/12/2005

 Joseph Ssemwogerere

28/12/2005

13/2/2007

 Daniel "Dan" Muliika

13/2/2007 8/1/2008 Emmanuel L. Ssendaula (interim)
8/1/2008   John Baptist Walusimbi   
         


 

Residenti Britannici 1939/1962
(subordinati ai governatori dell'Uganda)

1939

 

 Arthur Henry Cox

Aug 1939

 Feb 1940

 Arthur Oswald Jenkins

1940

 1945

 ....

1945

 1947

 Douglas William Robertson

1947

 1951

 L.M. Boyd

1952

 1955

 J.P. Birch

1955

 1959

 C.A.L. Richards

1959

 1961

 R.W. Gill

1961

 1962

 Richard E. Stone



Storia delle bandiere:


1300-1894

 



1861 - 1877

 

 


1877/1881




1881 - 1884






1884-1886

 

 


stendardo reale  1939/1967

 




1886 - 10/1889

 

 



10/1889 - 18/12/1890

 

 

 


18/12/1890 - 15/7/1891





15/7/1891  -  30/3/1892


 

 


30/3/1892 - 27/8/1894





29/5/1893 - 1939

 

 

up


Regno di Ankole (Nkore)


dal 20/11/1993

 


fino all'8/9/1967

 

 

Inno Locale "Ensi Nkore, ensi Nkore"

Ensi Nkore, ensi Nkore
Ensi Nkore, etushemeza
Katweyongyere kweshongora ensi Nkore.
Ensi Nkore, Ensi Nkore, etushemeza


Boojo twananuka ahabw'egyo migisha
Nyamuhanga ei y'oturondeire
Okutwara ensi yaitu egi Kaaro omumaisho
Kandi n'okugyebemberagye.


Tituri kwebwa ago mamanzi agakare
Agayombekire ensi yaitu
Gakagitunguura ekagyenda omumaisho
Kandi nabagijwereire eshagama.

Tweena twesimire ebirungi bya Kaaro
Enshozi, empita; nemigyera
Matungo bihingwa nabantu abarungi
Kandi na Rubambansi waitu

 

 

.Popolazione: 2.541.000 ab.

.Capitale: Mbarara


Le Date:


1447
Regno di Nkore

30/6/1896
protettorato britannico
 
25/10/1901
Nkore e altri stati uniti nel Regno di Ankole sotto protettorato britannico

1962/1967
parte dell'Uganda con status speciale

8/9/1967-1993
il regno viene assorbito nell'Uganda

20/11/1993
restaurazione del Regno di Nkore


Regno dal 1430

Ruhinda

 1430

 1446

Nkuba

 1446

 1475

Nyaka

 1475

 1503

Nyabugaro Ntare I

 1503

 1531

Rushango

 1531

 1559

Ntare II Kagwejegyerera

 1559

 1587

Ntare III Rugaamba

 1587

 1615

Kasasira

 1615

 1643

Kitera

 1643

 1671

Kumongye

 1643

 1671 (associato)

Mirindi

 1671

 1699

 Natare IV Kitabanyoro

 1699

 1727

Macwa

 1727

 1755

Rwabirere

 1755

 1783

Karara I (associato)

 1755

 1783

Karaica (associato)

 1755

 1783

Kahaya I

 1783

 1811

Nyakashaija (associato)

 1783

 1811

Bwarenga (associato)

 1783

 1811

Rwebishengye (associato)

 1783

 1839

Kayunga (associato)

 1811

 1839

Rwanga (reggente)

 18.

18xx

Gasiyonga (associato)

 1811

 1839

Mutambuka

 1839

 1867

 Mukwenda (Reggente)

1867

 

Ntare V Rugingiza

 1867

1895

 Kahitsi (Reggente)

1895

 1897

 Edward Sulemani Kahaya II

1895

10/10/1944

 Charles Godfrey Rutahaba Gasyonga II (in esilio fino ad 4/1979)

10/10/1944

1967

il regno viene assorbito nell'Uganda

8/9/1967

1993

restaurazione del Regno di Nkore

1993

 

 John Patrick Barigye Rutashijuka Ntare VI (in esilio dal 4/1979 al 1993)

 

20/11/1993

 




Primi Ministri / Enganzi 1898/1967

1898

 1937

 Nuwa Mbaguta

1937

 1946

 Lazaro Kamugungunu

1946

 1948

 Ernest K. Katungi

1948

 1953

 Zakaria C.K. Mungonya

1953

 1960

 Kesi K. Nganwa

1961

 1963

 John Kabaireho

1963

 1967

 James K. Kahigiriza


up



Regno di Bunyoro-Kitara



1934/ 1967 e dal 24/4/1993

 

 



.Capitale: Hoima (Mparo c.1896; Masindi c.1850)

.popplazione: 1.232.000 ab.

 

Le Date:


1400
fondazione del regno di Bunyoro-Kitara 

1894
annesso alla Gran Bretagna

30/6/1896
protettorato britannico

1896/1962
parte della British East Africa
 
1962/1967
parte dell'Uganda con status speciale

8/9/1967 - 1994
il regno viene assorbito dall'Uganda

11/6/1994
restaurazione del Regno di Bunyoro / Kitara


Regno dal 1450

Rukidi Mpugufl

1450

xxxx

Ocaki Rwangirra

xxxx

xxxx

Oyo Nyimba

xxxx

xxxx

Winyi I Rubembeka

xxxx

xxxx

Olimi I Kalimbi

xxxx

xxxx

Nyabongo I Rulemu

xxxx

xxxx

Winyi II Rubagiramasega

xxxx

xxxx

Olimi II Ruhundwangeye

xxxx

xxxx

Nyara Omuzarra Kyaro

xxxx

xxxx

Chwa I Mali Rumoma Mahanga

xxxx

xxxx

Mashamba (fem)

xxxx

xxxx

Kyebambe I Omuzikya

xxxx

xxxx

Winyi III Ruguruka

xxxx

1710

Nyaika

xxxx

xxxx

Kyebambe II Bikajufl

1710

xxxx

Olimi III Isansa

 1710

1731

Duhaga I Chwe Mujwiga

1731

 1782

Olimi IV Kasoma

 1782

1786

Kyebambe III Nyamutukura

1786

1835

Nyabongo II Mugenyi

1835

1848

Olimi V Rwakabale

1848

1852

Kyebambe IV Kamurasi

1852

1869

Tibulihwa
(Reggente) 

1869

 

Chwa II Kabarega

1869

1873

Kabigumere (in opposizione)

1869

1873

Olimi VI Kabugungu

1873

 

Chwa II Kabarega (restaurato)

1873

1898

Yosiya William Karukara Kitahimbwa

3/4/1898

1902

Andereya Bisereko Duhaga II

17/9/1902

1924

Tito Gafabusa Kabalega Winyi IV

12/4/1924

1967

il regno viene assorbito dall'Uganda

8/9/1967

1994

Solomon Gafabusa Iguru I 

in esilio dal 1971 al 1994

11/6/1994

 




Primi Ministri / Katikir dal 1898 

1898

 1912

 Paulo Byabacwezi (acting)

1912

 1917

 ....

1917

 1939

 Petero Bikunya

1939

 1947

 Petero Nyangabyaki

1947

 1952

 Balamu Jaberi Mukasa

1952

 1956

 Martin D. Mukidi

1956

 1962

 Zakayo Kwebiha

1962

 1967

 Metusera T. Katuramu

8 Sep 1967

 11 Jun 1994

carica abolita

1994

 6/2/1999   

  Yoramu R. Barongo

 6/2/1999   

 6/2001

   Israel Kamanyire Ndahura 

 6/2001

 6/2002    

   Leonard Kitaribara (acting)

 6/2002    

2/12/2006

   Erisa Kagoro Byenkya

2/12/2006 7/3/2009 Yabeezi Kiiza
 (acting to 11 Jun 2009)

 

up


Regno di Tooro  (Toro)

 


dal 1993

 


1891/1964


1964/1967 e dal 24/7/1993

 

Inno Locale  "Omukama, Omukama,  Omurungi"

.capitale: Fort Portal

.popolazione: 1.421.000 ab.

 

Le Date:

1822
Regno di Tooro

1876 - 1891
Incorporato nl Bunyoro-Kitara.

14/8/1891
restaurazione del Regno di Tooro
 
1893 - 1894
Incorporato nel Bunyoro-Kitara

1894
restaurazione del Regno del Tooro

30/6/1896
protettorato britannico

26/6/1900
protettorato britannico

8/9/1967
abolizione del Regno

24/7/1993
restaurazione del Regno del Tooro

 

Regno dal 1822

1822

 186.

 Olimi I Kaboyo I

186.

 186.

 Ruhaga Kazana

18xx

 1870

 Kyebambe I Nyaika

1870

 1871

 Rukidi I Kato

1871

 1872

 Kyebambe I Nyaika

1872

 187.

 Olimi II Mukabirere

187.

 187.

 Kyebambe II Mukarusa

187.

 187.

 Rukidi II Isingoma

187.

 187.

 Kyebambe III Rububi

187.

 187.

 Incorporato nel Bunyoro/Kitara

187.

 187.

 Nyamuyonjo Kakende

187.

 187.

 Katere

187.

 187.

Kyebambe III Rububi

187.

 1876

Nyamuyonjo Kakende

1876

 14/8/1891

 Incorporato nel Bunyoro/Kitara 

14/8/1891

 1893

 Kasagama Kyebambe IV

1893

 1894

 Incorporato nel Bunyoro/Kitara 

1894

 29/12/1928

 Kasagama Kyebambe IV

29/1/1929

 21/12/1965

 George David Matthew Kamurasi Rukidi III

21/12/1965

2/3/1966

Lady Kezia Rukidi Abwoli

2/3/1966

 8/9/1967

 Patrick David Matthew Rwamuhokya Olimi III Kaboyo II

8/9/1967

 27/7/1993

 carica abolita

27/7/1993

 26/8/1995

 Patrick David Matthew Rwamuhokya Olimi III Kaboyo II

13/9/1995

 Oyo Nyimba Kabamba Iguru Rukidi IV

13/9/1995

12/2002

 Reggenza:

.

 John Sanyu Katuramu (fino al 2001)

.

 James Rabwooni

.

 Thomas Kisembo

12/2002

21/12/2007

 Reggenza:

.

 Isaya Kalya

.

 Oswald Ndolerire

.

 Zaverio Byabagambi

25/3/2008

Reggenza:

.

Richard Baguma

.

George Nyakairu

.

Justine Bakahumura (f)

31/12/2010

.

Reggenza

.

.

- Best Kemigisa Kaboyo (f) (b. 1969)
- Ephraim Mugasa
- Richard Baguma
- Apollo Karugaba
- Stephen Nyabongo Rwakijuma



Primi Ministri  /  Omuhikirwa  dal 1993  

1993

 21/6/2000

 John Sanyu Katuramu

7/2000

 5/1/2001

 Zaverio Byabagambi (acting)

5/1/2001

2/12/2006

 Stephen Nyabongo Rwakijuma (acting fino al 18/11/2001)

2/12/2006 25/3/2008 Steven Irumba
            
25/3/2008   William Nyakatura

(acting fino al 26/4/2008)


up

 


Regno del Rwenzururu

 

dal 1/10/2007

 



1963/1982

 

 


stemma locale

Inno Locale "Rwenzururu,  Rwenzururu"
Lukonzo/Luyira

Rwenzururu wethu, Rwenzururu wethu
Rwenzururu wethu mulighirwa (ghowenenga)
Thukabya thwamakusamalira ngoko ghuli
Ebitsange ibyatubughana.

Rwenzururu wethu, ghuwithe (a)malhaambo,
Neribanda lyethu eribwarere (ghuwenenga)
(E) Misithu yaghu ikathuha embulh(a) eyitholere
N’Omukene inyathutsoghera.

Rwenzururu wethu, ghuwithe esyo ngetse
N’esyonyama syethu sy’omwibanda (syowenenga)
Tukabya twamalya ok’omunyu n’amahere
Tukabya n’engebe Nyibuya

Nyamuhanga wethu, Singik(a) Obusinga
N’Omusinga wethu (o)wa Rwenzururu (Irema-Ngoma)
Thwamayihira (o) omobyalha byaghu Ighowene

Ghubye nethu emighulhu yosi.


.capitale: Kasese


.popolazione: 300.000 ab.

 



Le Date:


26/6/1900
parte del Regno di Tooro

30/6/1962
il popolo Bakonzo-Baamba delle montagne del Ruwenzori dichiara unilateralmente l'indipendenza dal regno di Tooro col nome di Regno di Ruwenzururu

11/1962
il Rwenzururu dichiara l'indipendenza dall'Uganda

8/91967
abolizione del regno di Tooro

15/8/1982
inversione della dichiara unilateralmente l'indipendenza

3/1994
i membri anziani del Movimento Rwenzururu ufficialmente ricinoscono il restaurato Regno di Tooro

19/10/2007
restaurazione unilaterale del regno di Rwenzururu



Regno / Omusinga dal 1962

30 Jun 1962

 2 Sep 1966

 Isaya Mukirania Kibanzanga I (d. 1966)

19 Oct 1966

 15 Aug 1982

 Charles Wesley Mumbere Kibanzanga II Irema Ngoma I

2 Sep 1966

 1972

 Reggenti: Yohana Mwambalha + Queen Christine Mukirania (f)

19 Oct 2007

 

 Charles Wesley Mumbere Kibanzanga II Irema Ngoma I

19 Oct 2007

 

 Swaleh Tibamwenda Basikania (in opposizione a Ngoma I)

 

 

Primi Ministri 1962/1982

30 Jun 1962

 1971

 Samwiri Mukirania

1971 1972 sede vacante

13 Mar 1972

 1976

 Yolamu Mulima

1976

 15 Aug 1982

 Yeremiya Muhongya

 

 

Presidente Esecutivo del Consiglio dal 2008

9 Mar 2008

                  

 Costantine Bwambale


 

up 

Sources


Fonti ~ Sources

 

up






Update 23-11-12






Spot









 


Feel free to give a donation through Paypal
to help sustain this site
with a
Donation


R
G
P

E






 

 

| up  |  Home  |  Contact  |    Copyright  Portale  Storia  |